Thuốc Ibuprofen là thuốc gì? Liều dùng và cách sử dụng thuốc hiệu quả

Trước khi sử dụng thuốc Ibuprofen, bạn cần phải hiểu rõ về thuốc, liều dùng, những lưu ý trước khi sử dụng, các chỉ định và chống chỉ định của thuốc. Không nên tự ý dùng thuốc bởi nếu dùng không đúng có thể dẫn tới các tác dụng không tốt đến sức khỏe.

Ibuprofen là thuốc được sử dụng rộng rãi hiện nay
Ibuprofen là thuốc được sử dụng rộng rãi hiện nay

Thuốc Ibuprofen là thuốc gì?

Ibuprofen là thuốc chống viêm không steroid ( Nhóm thuốc NSAID ) với tác dụng chính là hạ sốt, giảm đau, chống viêm và chống ngưng tập tiểu cầu. Đây là một thuốc được sử dụng phổ biến để giảm viêm đau trong bệnh gout.

Ngoài ra, có một số nghiên cứu về tác dụng của thuốc như điều trị mụn trứng cá, điều trị hạ huyết áp tư thế đứng,…

Dạng bào chế: Viên nén, viên nang, dung dịch tiêm,…

Các hàm lượng của thuốc Ibuprofen

Hiện nay, thuốc có các dạng hàm lượng như:

  • Ibuprofen 200mg
  • Ibuprofen 400mg
  • Ibuprofen 600mg
  • Ibuprofen 100mg/5ml

Tuỳ từng mục đích sử dụng mà bác sĩ chỉ định sử dụng thuốc với hàm lượng phù hợp.

Công dụng của Ibuprofen. Thuốc được dùng trong trường hợp nào?

Thuốc có công dụng hạ sốt, giảm đau, chống viêm và chống ngưng tập tiểu cầu. Thường được dùng trong các trường hợp như:

  • Viêm khớp mạn tính như bệnh gout, viêm khớp dạng thấp,…
  • Giảm đau trong các trường hợp đau nhẹ và vừa
  • Hạ sốt

Chống chỉ định của thuốc Ibuprofen

Thuốc không được dùng trong các trường hợp sau:

  • Viêm loét dạ dày, tá tràng
  • Suy gan, thận
  • Sốt xuất huyết
  • Dị ứng với các thành phần của thuốc

Không sử dụng thuốc Ibuprofen trong trường hợp bị viêm loét dạ dày
Không sử dụng thuốc Ibuprofen trong trường hợp bị viêm loét dạ dày

Liều lượng sử dụng của thuốc Ibuprofen

Tùy theo từng trường hợp bệnh mà có thể sử dụng thuốc với các mức liều khác nhau.

Liều dùng cho trẻ em từ 6 tháng đến 12 tuổi

  • Hạ sốt: Nếu thân nhiệt < 39,2 độ C, dùng liều 5mg/kg cân nặng, cách mỗi 6 – 8 giờ nếu trẻ sốt lại. Nếu thân nhiệt trên 39,2 độ C, dùng liều 10mg/kg cân nặng, cách mỗi 6 – 8 giờ nếu trẻ sốt lại. Lưu ý loại trừ nguyên nhân do sốt xuất huyết.
  • Giảm đau: Dùng liều 4 – 10mg/kg cân nặng, lặp lại mõi 6 – 8 giờ. Tối đa 40mg/kg cân nặng.
  • Điều trị viêm khớp: Nếu viêm nhẹ, dùng liều thấp hơn 20mg/kg cân nặng/ngày. Nếu viêm trung bình, nặng, dùng liều 30 – 40 mg/kg cân nặng/ngày chia 3 – 4 lần và tăng liều dần.

Liều dùng cho người lớn

  • Hạ sốt hoặc giảm đau: 200 – 400mg mỗi 4 – 6 giờ nếu bị sốt lại.
  • Điều trị viêm khớp ( như bệnh gout, viêm khớp dạng thấp,…): 400 – 800 mg cách mỗi 6 – 8 giờ.

Tác dụng phụ của thuốc Ibuprofen

Trong quá trình sử dụng, thuốc có thể gây ra một số tác dụng phụ như:

  • Gây viêm loét dạ dày, tá tràng. Xuất huyết tiêu hóa
  • Rối loạn tiêu hóa: gây chán ăn, buồn nôn, nôn, vàng da,…
  • Gây dị ứng: phát ban, nổi mẩn, phù mặt, sưng mặt, khó thở…
  • Khó thở, đau ngực, nói lắp, giảm thị lực, suy nhược
  • Rối loạn chức năng thận: Bí tiểu, tiểu ít, phù
  • Gây xuất huyết: Chảy máu dưới da, đi ngoài ra máu, đi ngoài phân đen

Thuốc ibuprofen ngưng kinh nguyệt

Trong một vài trường hợp, nữ giới khi sử dụng ibuprofen để giảm đau bụng kinh có thể gặp hện tượng lượng kinh giảm giảm chỉ còn một nửa. Đặc biệt, đã có nhiều báo cáo cho biết một số phụ nữ dùng Ibuprofen khiến cho chu kỳ kinh nguyệt bị ngưng hẳn lại.

Khi gặp phải những tác dụng phụ này, người bệnh nên liên hệ tới bác sĩ để được hướng dẫn cách xử trí kịp thời.

Những lưu ý trong quá trình sử dụng thuốc Ibuprofen

Tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi sử dụng thuốc
Tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi sử dụng thuốc

Trước khi sử dụng thuốc, người bệnh nên tham khảo ý kiến của bác sĩ. Cần thông báo với bác sĩ những vấn đề như: Tiền sử dị ứng, Các bệnh lý đang mắc kèm, các thuốc hay thực phẩm chức năng đang sử dụng, …

Do thuốc gây ảnh hưởng nhiều đến hệ tiêu hóa, đặc biệt là nguy cơ gây viêm loét dạ dày, tá tràng. Nên bệnh nhân cần uống thuốc sau khi ăn no, không nên uống thuốc khi dạ dày rỗng.

Không dùng chung Ibuprofen với các thuốc khác nhóm NSAID như Aspirin, Naproxen, Fenoprofen , Diclofenac , Piroxicam,… bởi khi kết hợp, có thể không làm tăng tác dụng mà ngược lại, chúng làm tăng tác dụng không mong muốn lên rất nhiều lần.

Đối với phụ nữ có thai và cho con bú, không nên tự ý dùng thuốc mà không có sự chỉ dẫn của bác sĩ. Đến nay vẫn chưa có đầy đủ nghiên cứu về ảnh hưởng của thuốc đối với phụ nữ có thai và cho con bú.

Nếu nhận thấy các phản ứng nghiêm trọng do thuốc, hãy ngừng thuốc và báo với nhân viên y tế để được hướng dẫn xử trí kịp thời.

Nên bảo quản thuốc  ở nơi khô ráo, thoáng mát, tránh ánh nắng trực tiếp và để thuốc xa vòng tay trẻ em.

Ibuprofen giá bao nhiêu?

Hiện nay, thuốc được bán rộng rãi tại các hiệu thuốc, quầy thuốc, nhà thuốc trên cả nước. Giá của 1 hộp Ibuprofen 200mg dao động khoảng 360.000vnđ – 400.000 đ/hộp 500 viên

Ibuprofen là thuốc giảm đau, chống viêm được sử dụng phổ biến. Tuy nhiên, bạn không nên tự ý dùng thuốc hay lạm dụng thuốc. Cần sử dụng thuốc theo hướng dẫn của nhân viên y tế có chuyên môn.

Viết một bình luận